01:52 ICT Thứ ba, 18/12/2018

Liên kết Banners

Cổng thông tin điện tử tỉnh Đắk Lắk
Kiểm sát Online
Văn bản pháp luật CĐĐH
Bộ Pháp điển
Công báo chính phủ

Trang chủ » Tin tức » Trao đổi nghiệp vụ

Quảng cáo giữa trang

Có được chấm dứt hợp đồng lao động khi công ty không cho nghỉ việc không?

Thứ hai - 23/07/2018 11:07
Tôi ký hợp đồng với công ty 3 năm (từ năm 2016). Tôi đã nộp đơn xin nghỉ việc vào ngày 12/6/2018, nhưng đến nay tức là 12/7, công ty vẫn chưa duyệt đơn của tôi và cũng chưa thông báo sẽ bàn giao công việc khi nào. Đến ngày 12/7, tôi tự nghỉ việc thì có coi là nghỉ hợp lệ không?

 
Ảnh minh họa (nguồn internet)
 
Trường hợp bạn hỏi, Kiemsat.vn trả lời như sau:
 
Do Hợp đồng lao động (HĐLĐ) bạn kí với công ty là HĐLĐ xác định thời hạn nên khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn, bạn phải tuân thủ quy định tại điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012 về các trường hợp được đơn phương chấm dứt HĐLĐ và về thời gian báo trước cho người sử dụng lao động biết.
 
Khoản 1 Điều 37 quy định về các trường hợp người lao động được quyền chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn bao gồm:
 
“a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
 
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
 
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
 
d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
 
đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
 
e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
 
g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.”

 
Do bạn không nêu rõ lý do bạn chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn là gì nên căn cứ quy định trên đây, trong trường hợp bạn nghỉ việc thuộc một trong các trường hợp nêu trên, bạn cần phải thực hiện báo trước về việc chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn theo quy định tại khoản 2 điều 37 như sau:
 
“Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
 
a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
 
b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;
 
c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này ”
 

Như vậy, do bạn đã thực hiện báo trước về việc chấm dứt HĐLĐ từ ngày 12/6 và nghỉ việc vào ngày 12/7, tức là sau 30 ngày kể từ ngày báo trước nên căn cứ điểm c khoản 2 nêu trên, việc nghỉ việc của bạn là đúng quy định của pháp luật.

Tác giả bài viết: kiemsat.vn

Nguồn tin: Phòng TK (sưu tầm)

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết Website

Thông báo


Học & làm theo tấm gương Bác

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 109


Hôm nayHôm nay : 1451

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 292322

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 28590904